google336aa3038a7d075c.html

Pitru paksha – पितृपक्ष : महत्त्व

','

' ); } ?>
Contacts
Contacts

पितृपक्ष म्हणजे भाद्रपद महिन्याचा कृष्ण पक्ष होय. यास ‘महालय’ असेही नाव आहे.आपल्या नातेवाइकाचा मृत्यू ज्या तिथीस झाला असेल, त्या नातेवाइकाचे श्राद्ध, पितृपक्षातील त्याच तिथीस करण्याची हिंदू परंपरा आहे. या निमित्ताने आपल्या दिवंगत पूर्वजांचे स्मरण केले जाते. या श्राद्धविधीत आपल्या गोत्रातील ज्ञात-अज्ञात अशा सर्वांचे पिंडरूपाने पूजन केले जाते. या पक्षात यमलोकातून पितर (आपले मृत पूर्वज) आपल्या कुटुंबीयांच्या घरी वास्तव्य करण्यासाठी येतात अशी समजूत असल्याने, हा पक्ष (पंधरवडा) अशा पितृकार्याला योग्य समजला जातो. भाद्रपद पौर्णिमेपासून अमावास्येपर्यंत रोज महालय श्राद्ध करावे असे शास्त्रवचन आहे. पण ते शक्य नसल्यास ज्या तिथीला आपला पिता मृत झाला असेल, त्या दिवशी या पक्षात सर्व पितरांच्या उद्देशाने महालय श्राद्ध करण्याचा परिपाठ आहे.
पितृपक्षात आपल्या दिवंगत पूर्वजांचे स्मरण करणे विहित असल्याने अन्य शुभ कार्ये वा उत्सव या काळात न करणयाचा संकेत हिंदू धर्मशास्त्रात रूढ आहे.

पितृपक्षाचे महत्त्व :

पितरांविषयी आदर बाळगणे,त्यांच्या नावे दानधर्म करणे व त्यांना संतोष होईल अशी कृत्ये करणे हे वंशजांचे कर्तव्य आहे असे धर्मशास्त्र सांगते. देव आणि पितर यांच्या कार्यात हेळसांड करू नये असा उपनिषदांचा आदेश आहे.

“पितृपक्षाची” या संकल्पनेला हिंदू परंपरांमध्ये प्रचंड सांस्कृतिक आणि आध्यात्मिक महत्त्व आहे. हा कालावधी एखाद्याच्या पूर्वजांचे स्मरण आणि आदर करण्याचा काळ आहे. “पितृपक्ष” चा शाब्दिक अनुवाद “पूर्वजांचा पंधरवडा” असा होतो आणि दिवंगत आत्म्यांना श्रद्धांजली अर्पण करण्याच्या उद्देशाने विविध विधी आणि प्रथा पाळल्या जातात. या काळात हिंदू त्यांच्या पूर्वजांचे स्मरण करतात आणि त्यांच्यासाठी तर्पण, श्राद्ध आणि पिंडदान करतात.

या लेखात, आम्ही “पितृपक्ष” शी संबंधित मूळ, प्रथा आणि सखोल अर्थ शोधू. Link

पारंपरिक प्रथा :

“पितृ पक्ष” ची उत्पत्ती प्राचीन हिंदू धर्मग्रंथांमध्ये आढळते, ज्याचा उल्लेख गरुड पुराण आणि महाभारत यांसारख्या ग्रंथांमध्ये आहे. हिंदू पौराणिक कथेनुसार, हा काळ असा मानला जातो जेव्हा भगवान कृष्णाने स्वतः पूर्वजांसाठी विधी करण्याचा सल्ला दिला होता. “पितृपक्ष” ची वेळ सामान्यतः सप्टेंबर आणि ऑक्टोबर दरम्यान भाद्रपद महिन्यात येते.

तर्पण : पूर्वजांचा सन्मान करणे

“पितृपक्ष” दरम्यानच्या मध्यवर्ती प्रथांपैकी एक म्हणजे “तर्पण” विधी करणे. तीळ, जव आणि तांदूळ मिसळलेले पाणी अर्पण करण्यासाठी कुटुंबे पाण्याजवळ जमतात. ही कृती पूर्वजांच्या आत्म्याचे पोषण आणि त्यांचे आशीर्वाद मिळविण्याचे प्रतीक आहे.

श्रद्धा

या पंधरवड्यात “श्राद्ध” विधी केले जातात. या समारंभांमध्ये पुरोहितांसाठी मेजवानी तयार करणे आणि त्यात सहभागी होण्यासाठी ब्राह्मणांना आमंत्रित करणे समाविष्ट आहे. ब्राह्मणांना भोजन अर्पण केल्याने अप्रत्यक्षपणे पितरांना भोजन दिले जाते, अशी श्रद्धा आहे.

पिंड दान: आत्म्यांना मुक्त करणे

“पिंड दान” हा आणखी एक महत्त्वाचा विधी आहे जेथे कावळ्यांना तांदूळ आणि इतर अन्नपदार्थ अर्पण केले जातात, कारण असे मानले जाते की कावळे पूर्वजांचे प्रतिनिधित्व करतात. या कृतीमुळे मृत आत्म्यांना सांत्वन मिळते आणि त्यांना मुक्ती मिळण्यास मदत होते असे मानले जाते.

जीवन आणि मृत्यू :

“पितृ पक्ष” हा जीवन आणि मृत्यूवर चिंतन करण्याची ही वेळ आहे. हे व्यक्तींना अस्तित्वाच्या शाश्वत स्वरूपाची आठवण करून देते आणि त्यांना भौतिक इच्छांपासून अलिप्त राहण्यास प्रोत्साहित करते. हा कालावधी मूल्ये आणि तत्त्वांशी जुळणारे जीवन जगण्यासाठी एक आठवण म्हणून काम करतो.

कर्मचक्र :

हिंदू तत्त्वज्ञान असे सुचवते की जन्म आणि मृत्यूचे चक्र कर्मावर प्रभाव टाकते. असे मानले जाते की “पितृपक्ष” दरम्यानचे विधी जिवंत आणि मृत दोघांच्या कर्मावर सकारात्मक परिणाम करतात आणि त्यांना पुनर्जन्माच्या चक्रातून मुक्त होण्यास मदत करतात.

परंपरा आणि आधुनिकता :

आजच्या वेगवान जगात, “पितृपक्ष” चे पालन कधीकधी आव्हानांना सामोरे जाते. तथापि, अनेक व्यक्ती त्यांच्या व्यस्त जीवनात त्यांच्या पूर्वजांचा सन्मान करण्याचे मार्ग शोधतात. ही परंपरा पिढ्यांमधील अंतर कमी करते, सातत्य आणि ऋणानुबंधाची भावना वाढवते.

महत्वाचे :

शेवटी, “पितृपक्ष” हा केवळ कर्मकांडाचा काळ नाही तर आपल्या पूर्वजांना स्मरण, सन्मान आणि त्यांच्याशी जोडण्याचा काळ आहे. हे आपल्या मुळांची, जीवनाची अनिश्चितता आणि कर्माच्या महत्त्वाची आठवण करून देते. या रीतिरिवाजांमध्ये सहभागी होऊन, व्यक्ती केवळ त्यांच्या वंशालाच श्रद्धांजली देत नाहीत तर त्यांच्या स्वत: च्या प्रवासाची सखोल माहिती देखील मिळवतात. “पितृपक्ष” हा हिंदू संस्कृती, तत्वज्ञान आणि अध्यात्म यांच्या समृद्ध संगमाचा पुरावा आहे.

पितृ पक्ष हा हिंदू कॅलेंडरमध्ये 16 दिवसांचा कालावधी आहे जेव्हा हिंदू विविध विधी करून आणि त्यांना अन्न अर्पण करून त्यांच्या पूर्वजांना श्रद्धांजली देतात. असे मानले जाते की या काळात, पूर्वजांचे आत्मा त्यांच्या वंशजांना भेट देतात आणि त्यांना सौभाग्य आणि समृद्धीचा आशीर्वाद देतात.

पितरांचा सन्मान करण्याव्यतिरिक्त, पितृ पक्ष आत्मचिंतन आणि आत्मनिरीक्षणाला प्रोत्साहन देऊन आध्यात्मिक वाढीस प्रोत्साहन देतो. एखाद्याच्या कृतीवर विचार करण्याची आणि कोणत्याही चुकीच्या कृत्यांसाठी क्षमा मागण्याची ही वेळ आहे. राग आणि तिरस्कार सोडून द्या आणि क्षमा जोपासण्याची ही वेळ आहे.

पितृ पक्षाचा उद्देश हा आहे की हिंदू लोकांनी त्यांच्या पूर्वजांबद्दल आदर आणि आदर व्यक्त केला पाहिजे. पितृ पक्षादरम्यान, लोक तर्पण, श्राद्ध आणि पिंड दान करून आपल्या पूर्वजांचे स्मरण करतात आणि त्यांना मोक्ष प्राप्तीसाठी प्रार्थना करतात.

पितृ पक्षाच्या या दिवशी सूर्योदयाच्या वेळी पूर्वजांना इतर खाद्यपदार्थांसह तांदूळ अर्पण केला जातो, त्यानंतर पूजा, हवन आणि दान केले जाते. या कालावधीत, कोणत्याही उत्सवांना परवानगी नाही किंवा कोणत्याही नवीन वस्तू खरेदी केल्या जात नाहीत. या कालावधीला पितृ पक्ष/पितृ-पक्ष, पितृ पोक्खो, सोरह श्राद्ध, जितिया, कनागट, महालय, अपरा पक्ष आणि अखडपाक, पितृ पांढरवद किंवा पितृ पक्ष असेही म्हणतात.

पितृपक्ष “पितृदोष” लक्षणे – उपचार – निवारण

फलप्राप्ती :

हा असा प्रसंग आहे जेव्हा हिंदू लोक त्यांच्या पूर्वजांचे स्मरण करतात आणि त्यांना आदर देतात.

पितृपक्षाच्या अवसराला तर्पण आणि श्राद्ध केल्याने पितरांच्या आत्म्यांना शांती मिळते आणि त्यांना मोक्ष प्राप्त होतो.

पितृपक्षात पिंड दान केल्याने पितरांचा आशीर्वाद प्राप्त होतो.

पितृपक्षात पितरांचे दान आणि दान केल्याने तुम्हाला पुण्य प्राप्त होते.

पितृपक्षातील काही नियम :

* सात्विक भोजन करावे.

* या काळात कुटुंबातील वडीलधाऱ्यांचाअपमान करू नये.

वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न

1. भारताबाहेर “पितृपक्ष” पाळता येईल का?

होय, “पितृपक्ष” त्यांच्या भौगोलिक स्थानाची पर्वा न करता, त्यांच्या पूर्वजांचा सन्मान करू इच्छिणारे हिंदू कुठेही पाहू शकतात.

2. “पितृपक्ष” चे विधी अनिवार्य आहेत का?

विधींमध्ये सहभाग अनिवार्य नाही, परंतु ते अनेक हिंदूंसाठी सांस्कृतिक आणि आध्यात्मिक महत्त्व ठेवतात.

3. “पितृपक्ष” इतर शोक कालावधीपेक्षा वेगळे कसे आहे?

“पितृ पक्ष” हा वेगळा आहे कारण तो केवळ त्यांच्या निधनावर शोक करण्याऐवजी विधी आणि प्रार्थनांद्वारे पूर्वजांचा सन्मान करण्यावर लक्ष केंद्रित करतो.

4. या काळात ज्योतिषाची भूमिका काय आहे?

ज्योतिषशास्त्रीय विचार अनेकदा “पितृपक्ष” च्या वेळेचे मार्गदर्शन करतात, याची खात्री करून ते चंद्राच्या टप्प्यांशी आणि ग्रहांच्या स्थानांशी संरेखित होते.

5. तरुणांना ही परंपरा स्वीकारण्यासाठी कसे प्रोत्साहन दिले जाऊ शकते?

तरुण पिढीला तात्विक आणि सांस्कृतिक पैलूंबद्दल शिक्षित केल्याने त्यांना “पितृपक्ष” चे निरीक्षण करणे आणि त्यांच्या वारशाशी जोडले जाण्याचे मूल्य समजू शकते.

Leave a Reply

%d