google336aa3038a7d075c.html

shravan sadhana : आध्यात्मिक पर्व

','

' ); } ?>

साधनेसाठी अत्यंत शुभ महिना मानला जातो. असे मानले जाते की या महिन्यात भगवान शिव आपल्या भक्तांवर विशेषतः प्रसन्न होतात आणि या काळात साधना करणार्‍यांना त्यांची कृपा प्राप्त होते.

श्रावण महिन्यात अनेक प्रकारच्या साधना करता येतात. काही लोकप्रिय पद्धतींमध्ये हे समाविष्ट आहे:

sadhana
sadhana

मंत्रांचा जप: 

मंत्र हे परमात्म्याला आवाहन करण्यासाठी शक्तिशाली साधन आहेत. महामृत्युंजय मंत्र, शिव मंत्र, गुरु मंत्र आणि हनुमान मंत्र यासारखे अनेक वेगवेगळे मंत्र श्रावण महिन्यात जपले जाऊ शकतात. श्रावण महिन्यात भगवान शंकराची पूजा करणे सामान्य आहे.

उपवास: 

उपवास हा शरीर आणि मन शुद्ध करण्यास मदत करू शकतो.ध्यान: त्राटक-ध्यान हा एक सराव आहे. जे मन शांत करण्यास आणि लक्ष केंद्रित करण्यास मदत करते. प्राणायाम सारख्या विशिष्ट श्वासोच्छवासाच्या तंत्रांचा समावेश केल्याने सजगता वाढविण्यात मदत होऊ शकते.

साधना टिप्स :

एक शांत जागा निवडा, जिथे तुम्हाला त्रास होणार नाही. पवित्र वातावरण तयार करण्यासाठी धूप-अगरबत्ती, दिवा-अत्तर लावा.

तुमच्या पाठीचा कणा सरळ ठेवून आरामदायी स्थितीत बसा.आपले डोळे बंद करा आणि आपल्या श्वासावर लक्ष केंद्रित करा.

तुमच्या मंत्राचा जप करा किंवा तुमच्या निवडलेल्या देवतेचे ध्यान करा.विचलित होण्याची किंवा नकारात्मक विचारांची काळजी, तणाव किंवा अस्वस्थतेवर लक्ष केंद्रित करू नका. फक्त त्यांना ध्येय ध्यानाने परतवून लावा.

शारीरिक संवेदनांबद्दल (संकेत) अधिक जागरूक होण्यास आणि विश्रांतीस प्राधान्य द्या.जोपर्यंत तुम्हाला आराम वाटत असेल तोपर्यंत तुमची साधना सुरू ठेवा.शांत दृश्याची कल्पना करणे किंवा सकारात्मक मंत्राची पुनरावृत्ती करणे यासारख्या  तंत्रांचा वापर केल्याने मन शांत होण्यास आणि साधना करताना लक्ष केंद्रित करण्यास मदत होऊ शकते.

आपल्या देवतेला कृतज्ञतापूर्वक प्रार्थना करून, कळत-नकळत केलेल्या अपराधाबद्दल क्षमा याचना करुन, आपली साधना समाप्त करा.

श्रावण महिन्यात कोणतीही साधना प्रामाणिकपणाने आणि भक्तीने केली तर त्याचा फायदा होईल.

Leave a Reply

%d bloggers like this: